Tin tức » Văn bản pháp luật 06.05.2021 06:07
Đất không sổ đỏ vẫn được cấp phép xây dựng
09.05.2012 16:31

Đất không sổ đỏ vẫn được cấp phép xây dựng
Hỏi: Vợ chồng tôi có mua 1 mảnh đất diện tích 37m của gia đình nhà Ông Toán.Thuộc huyện Từ Liêm, mục đích sử dụng của đất là đất vườn. gia đình tôi muốn xây dựng nhà cấp 4 để ở sinh hoạt có được không?

Hỏi: Vợ chồng tôi có mua 1 mảnh đất diện tích 37m của gia đình nhà Ông Toán.Thuộc huyện Từ Liêm, mục đích sử dụng của đất là đất vườn. gia đình tôi muốn xây dựng nhà cấp 4 để ở sinh hoạt có được không?

Trả lời:

Để đảm bảo thuận lợi cho việc cải thiện nhà ở của dân, UBND TP Hà Nội không buộc đất xây dựng công trình phải có “sổ đỏ” (Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) làm điều kiện cấp phép.
> Đất không sổ đỏ có được cấp phép xây dựng?

Với những thông tin anh cung cấp, chúng tôi được biết thửa đất vợ chồng anh dự kiến xin cấp giấy phép xây dựng nằm trên địa bàn Hà Nội. Do đó, việc xin giấy phép xây dựng của gia đình anh phải tuân theo quy định về cấp giấy phép xây dựng trên địa bàn thành phố, được ban hành kèm Quyết định số 04/2010/QĐ-UBND ngày 20/01/2010 của UBND TP Hà Nội.

Để được cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xây dựng, trước tiên anh cần phải thiết lập bộ hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng. Giấy tờ trong bộ hồ sơ này gồm:

1. Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng (theo Mẫu 1 tại Phụ lục số II kèm theo Quy định này)
2. Bản sao được chứng thực một trong những giấy tờ về quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất...
3. Hai bộ hồ sơ thiết kế xây dựng công trình.

Thửa đất đã được gia đình anh sử dụng ổn định nhưng hiện chưa có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và vợ chồng anh cũng không có các giấy tờ khác theo quy định của pháp luật đất đai chứng minh quyền sử dụng đất. Do đó, muốn hoàn tất được hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng anh cần tới UBND phường nơi có thửa đất tọa lạc để xin xác nhận của UBND phường về hai nội dụng sau (Có mẫu giấy xác nhận tại UBND phường):

- Gia đình anh không có các loại giấy tờ được liệt kê tại khoản 12 Điều 16 trong quy định ban hành kèm theo Quyết định số 04/2010/QĐ-UBND.

- Gia đình anh tuy không có các giấy tờ nêu trên nhưng đang sử dụng đất ổn định từ trước ngày 1/7/2004, không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt.

Khi UBND phường đã xác nhận nội dung trên và được UBND quận thẩm tra kết quả xác nhận, anh cần nộp bộ hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng tại bộ phận tiếp nhận hồ sơ của UBND quận Hà Đông để xin cấp phép xây dựng.

Sau khi tiếp nhận hồ sơ xin cấp giấy phép xây dựng, UBND huyện Từ Liêm kiểm tra tại thực địa và thẩm tra hồ sơ. Nếu hồ sơ chưa hoàn chỉnh, trong thời gian tối đa là 7 ngày làm việc (kể từ ngày nhận được hồ sơ), cơ quan tiếp nhận hồ sơ sẽ thông báo bằng văn bản cho gia đình biết nội dung yêu cầu bổ sung hoàn chỉnh hồ sơ.

Ngôi nhà gia đình anh dự kiến xây dựng thuộc loại nhà ở riêng lẻ, vì vậy theo quy định tại Quyết định số 04/2010/QĐ-UBND, thời hạn cấp giấy phép xây dựng là không quá 15 ngày làm việc kể từ khi nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

Như vậy, để đảm bảo thuận lợi cho việc cải thiện nhà ở cho người dân, UBND Hà Nội không buộc đất xây dựng công trình phải có “sổ đỏ” (Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) làm điều kiện cấp phép.

Luật sư: Đỗ Thái Hán

Trưởng văn phòng luật sư DOHA

ĐT: 0912011512



Le hong nhung



Tin liên quan:
25.000 tỉ đồng cứu doanh nghiệp [03.05.2012 16:06]
CONG VAN DANG KY THANG BANG LUONG [26.04.2012 17:11]
THANG BANG LUONG-PLDTBXH [26.04.2012 17:09]
HO SO THAM GIA BHXH LAN DAU - NAM 2012 [26.04.2012 16:49]
Vấn đề đặt tên doanh nghiệp ? [13.08.2009 17:10]
Chủ thể được thành lập doanh nghiệp ? [13.08.2009 16:12]
Thủ tục thành lập doanh nghiệp ? [13.08.2009 16:09]
Thành lập doanh nghiệp 100% vốn đầu tư nước ngoài ? [13.08.2009 15:35]


 Bản để in  Lưu dạng file  Gửi tin qua email


Các tin khác:
THANG BANG LUONG-PLDTBXH [26.04.2012 17:09]
Văn bản luật mới [06.10.2009 13:52]



Lên đầu trang
   Hỗ trợ trực tuyến 


Tư vấn luật đầu tư nước ngoài Tư
Tư vấn luật sở hữu trí tuệ Tư
T.V thành lập doanh nghiệp T.V
Luật sư tranh tụng Luật
Tư vấn luật thuế Tư
   Tin tức pháp luật 
Luật Trọng tài Thương mại Việt Nam 2010: Hỗ trợ tối đa quyền của trọng tài
2020: Việt Nam sẽ có 150 luật sư trình độ quốc tế
Tình hình đầu tư nước ngoài tháng 3 năm 2010
Cấp giấy hồng mới: Cải “lùi”, khổ dân
Sửa Bộ luật Lao động phù hợp thực tiễn Việt Nam
Việt Nam hướng tới kinh tế thị trường với tốc độ cao nhất
Ngành Tòa án: Đảm bảo tính độc lập, công khai, minh bạch
Phấn đấu quyết liệt cho các mục tiêu năm 2010
Kinh tế Việt Nam tăng trưởng nhanh hơn dự kiến
Xuất khẩu lao động năm 2010: Nhiều triển vọng
   Thống kê 
 Online: 001
 Số truy cập 000668427
 
   Liên kết 









VĂN PHÒNG LUẬT SƯ DOHA
DOHA LAW FIRM
Trụ sở chính: Số 2 phố Đỗ Quang, phường Trung Hòa, Quận Cầu Giấy, TP Hà Nội
Tel: 04.35569568    Fax: 04.35563050  Email: hanoi@doha.org.vn
 Chi nhánh: Lầu 9, số 68 Nguyễn Huệ, phường Bến Nghé, Quận 1, TP Hồ Chí Minh
  Tel: 08.38244968 Fax: 08.38244969 Email: saigon@doha.org.vn   http://www.doha.org.vn
Copyright by Doha Law Firm